Nhà chung cư được bảo hành ít nhất là 60 tháng

16-10-2019, 12:00 | Kiến thức |

Hỏi: Vợ chồng tôi mới mua một căn hộ tại dự án chung cư ở Hà Nội. Do dự án giá bình dân nên mọi người bảo tôi chất lượng sẽ không cao. Vậy tôi muốn hỏi, thời gian bảo hành đối với nhà chung cư theo quy định của pháp luật hiện hành là bao nhiêu?


Luật sư tư vấn:

Điều 85 Luật nhà ở năm 2014 đã quy định về thời gian bảo hành đối với nhà chung cư. Cụ thể:

Thời gian bảo hành ít nhất đối với nhà chung cư là 60 tháng tính từ khi thời điểm việc xây dựng được hoàn thành và nghiệm thu đưa vào sử dụng và tối thiểu là 24 tháng đối với nhà ở riêng lẻ.

Nhà chung cư được bảo hành ít nhất là 60 tháng
Nhà chung cư được bảo hành ít nhất là 60 tháng

Các mục bảo hành nhà ở (gồm cả nhà chung cư lẫn nhà ở riêng lẻ) theo quy định của luật hiện hành gồm:

- Sửa chữa, khắc phục các hư hỏng khung, cột, dầm, sàn, tường, trần, mái, sân thượng;

- Sửa chữa cầu thang bộ, các phần ốp, lát, trát, hệ thống cung cấp chất đốt;

- Sửa chữa hệ thống cấp điện sinh hoạt, cấp điện chiếu sáng;

- Sửa chữa bể nước và hệ thống cấp nước sinh hoạt, bể phốt và hệ thống thoát nước thải, chất thải sinh hoạt;

- Khắc phục các trường hợp nghiêng, lún, nứt, sụt nhà ở và các nội dung khác theo thỏa thuận trong hợp đồng mua bán, thuê mua nhà ở.

Ngoài các nội dung trên thì những thiết bị khác gắn liền với nhà ở sẽ được bảo hành sửa chữa, thay thế theo thời hạn mà nhà sản xuất quy định.

Để đảm bảo quyền lợi cho mình, người mua nhà cần phải nắm vững các nội dung nêu trên.


(Theo cafeland)

Tin liên quan

[Xem thêm]